Rekord na presyo para sa kategorya ng mas maliliit na sasakyan
Umabot sa S$139,001 ang premium ng Certificate of Entitlement (COE) sa Category A ng Singapore noong Nobyembre 4, 2026, na nagtakda ng rekord at lumampas sa premium ng kategorya ng mas malalaking sasakyan at ng flexible na open category. Nangyari ito habang nag-agawan ang mga mamimili sa mga certificate bago bawasan ang mga insentibo para sa mga de-kuryenteng sasakyan, at pinag-aaralan ng pamahalaan kung paano babaguhin ang pagtatakda ng presyo ng mga COE ng sasakyan.
Mga Nilalaman
- Rekord na presyo para sa kategorya ng mas maliliit na sasakyan
- Kinalabasan sa limang kategorya
- Nakasentro sa Category A ang demand
- Nagdagdag ng pressure ang mga order sa car show
- Nagdudulot ng panibagong takdang panahon ang mga insentibo para sa de-kuryenteng sasakyan
- Mas maraming certificate, pero walang dagdag para sa Category A
- Bakit sinusuri ng pamahalaan ang mga kategorya
- Ano ang naitatag sa konsultasyon
- Mga petsang nakaaapekto sa mga susunod na desisyon
- Mahahalagang Punto
Tumaas ang premium nang S$6,997, o 5.3 porsiyento, mula sa S$132,004 sa nakaraang bidding exercise. Nalampasan nito nang S$5,992 ang dating rekord na S$133,009, na naitala noong Setyembre 9. Nagtapos ang unang bidding exercise ng Nobyembre nang 4pm noong Miyerkules.
Nagtapos ang Category A nang S$6,667 na mas mataas kaysa Category B, na sumasaklaw sa mas malalaki at mas malalakas na sasakyan, at S$3,003 na mas mataas kaysa Category E, ang open category. Ito ang unang pagkakataong nalampasan ng Category A ang Category E at ikalimang beses ngayong taon na nagtapos ito nang mas mataas kaysa Category B.
Para sa mga mamimili, ang S$139,001 ay bayad para sa pahintulot na magmay-ari at gumamit ng sasakyan sa loob ng 10 taon. Idinadagdag pa sa kabuuang halaga ng pagbili ang mismong sasakyan, iba pang buwis at bayarin sa pagpaparehistro. Dahil dito, ang kategoryang nilayon para sa mas maliliit at hindi gaanong malalakas na sasakyan ang naging pinakamahal na kategorya para makakuha ng certificate ng sasakyan sa bidding exercise na ito.
Kinalabasan sa limang kategorya
Mas mabagal ang pagtaas ng Category B kaysa Category A: tumaas ito nang S$433, o 0.3 porsiyento, mula S$131,901 tungong S$132,334. Tumaas naman ang Category E nang S$208, o 0.2 porsiyento, mula S$135,790 tungong S$135,998.
Maaaring ilipat ang mga certificate sa open category at gamitin sa pagpaparehistro ng anumang sasakyan maliban sa motorsiklo. Madalas kumuha nito ang mga dealer dahil nagbibigay ang mga ito ng kalayaang magparehistro ng mga sasakyan nang hindi naghihintay ng panibagong bidding exercise. Pangunahing ginagamit ang mga ito para sa mas malalaking sasakyan.
Bumaba nang S$89, o 0.8 porsiyento, ang mga certificate ng motorsiklo sa Category D, mula S$10,778 tungong S$10,689. Nagtapos sa S$92,000 ang mga certificate ng komersiyal na sasakyan sa Category C. Itinakda sa detalyadong paghahati ng presyo sa S$92,200 ang dating premium ng mga ito, na nangangahulugan ng pagbaba nang S$200 o 0.2 porsiyento. Gayunman, iniulat din ang dating halaga bilang S$92,000, kaya hindi nagtutugma ang paghahambing.
Nakasentro sa Category A ang demand
Nakatanggap ang bidding exercise ng 4,722 bid para sa 3,259 available na certificate sa lahat ng kategorya. Nangangahulugan ito ng 1,463 bid na mas marami kaysa sa mga certificate, o humigit-kumulang 1.45 bid para sa bawat available na COE.
Mas matindi ang kompetisyon sa Category A: nagsumite ng 2,018 bid para sa 1,189 certificate. Katumbas ito ng humigit-kumulang 1.70 bid sa bawat certificate, kung saan 829 ang sobrang bid kumpara sa available na supply. Umabot sa humigit-kumulang 43 porsiyento ng lahat ng bid ang bahagi ng Category A, ngunit halos 36 porsiyento lamang ng mga inialok na certificate.
Ayon sa Land Transport Authority (LTA), malamang na kaugnay ng malakas na demand para sa mga de-kuryenteng sasakyang pang-masa na kwalipikado sa Category A ang mataas na premium. Itinuro rin nito ang Car Expo na ginanap noong Oktubre 24 at 25 bilang posibleng dahilan.
Nanawagan ng pagpipigil ang tagapagsalita ng LTA matapos ilabas ang resulta ng bidding:
Hinihikayat namin ang mga mamimili at dealer na maging maingat sa pag-bid para sa mga COE,
Naipapaliwanag ng mga bilang kung bakit mas malaki ang itinaas ng Category A kaysa sa ibang mga kategorya. Mas marami ang nag-agawang bid sa bawat available na certificate sa pool na ito kaysa sa karaniwang bilang sa merkado.
Nagdagdag ng pressure ang mga order sa car show
Ayon kay Chong Kah Wei, managing director ng BMW Eurokars, inaasahan ng mga dealer na tataas ang premium ng Category A, bagaman nagulat siya sa rekord na kinalabasan. Itinuro niya ang car show noong Oktubre bilang malamang na dahilan, kasunod ng pagdami ng mga order ng sasakyan.
Maaaring makaapekto sa mga kasunod na COE exercise ang mga order na natanggap sa isang eksibisyon ng sasakyan dahil kailangan ng mga dealer ng certificate para mairehistro ang mga sasakyan para sa mga customer. Idinaos ang event noong Oktubre 24 at 25, ilang sandali bago ang subasta noong Nobyembre 4, kaya naipon ang demand sa loob ng maikling panahon ng bidding.
Iminungkahi rin ni Chong na may ilang mamimiling pumapasok sa merkado bago ang mga posibleng pagbabago sa sistema ng COE. Dahil mas mura na ngayon ang Category B kaysa Category A, inaasahan niyang maaaring lumipat ang ilang demand sa pagitan ng mga kategorya sa susunod na exercise.
Depende ang paglipat sa pipiliing sasakyan ng mamimili, dahil tinutukoy ng mga espesipikasyon nito kung saang kategorya ito kwalipikado. Dahil sa agwat na S$6,667, may dahilan ang mga mamimili na ihambing ang kabuuang presyo ng mga kwalipikadong modelo sa halip na ipagpalagay na mas mura ang certificate sa kategorya ng mas maliliit na sasakyan.
Nagdudulot ng panibagong takdang panahon ang mga insentibo para sa de-kuryenteng sasakyan
Itinuro ni Raymond Ng, managing director ng Eurokars EV na namamahagi ng MG at IM Motors, ang hiwalay na dahilan para kumilos ang mga mamimili bago matapos ang 2026: nakatakdang bumaba sa S$20,000 sa Enero 2027 mula S$30,000 ang pinakamataas na pinagsamang rebate para sa mga kwalipikadong de-kuryenteng sasakyan.
Nagtatakda ng deadline para sa mga mamimili at dealer ang pagbawas nang S$10,000 sa pinakamataas na tulong, bukod pa sa susunod na subasta ng COE. Ayon kay Ng, tatlong bidding exercise na lamang ang matitira pagkatapos ng Nobyembre 4, kaya kumikitid ang pagkakataong makakuha ng certificate bago ang pagbabago.
Inilarawan ni Ng kung paano nakaaapekto sa mga customer ang deadline ng rebate at ang mga iminungkahing pagbabago sa COE:
Dahil sa lahat ng ito, bumibili na ngayon ang mga tao dahil mas malinaw ang sitwasyon, at alam din nilang makakatipid sila ng $10,000 kung pipili sila ng EV.
Mas malaki ang pinakamataas na bawas sa rebate na S$10,000 kaysa sa itinaas ng Category A na S$6,997 sa exercise na ito. Nakatutulong ang dalawang bilang na ito na ipaliwanag ang pressure na bumili nang mas maaga, bagaman nakadepende ang huling gastos ng bawat mamimili sa modelo, sa mga insentibong kwalipikado rito at sa presyong itinakda ng dealer.
Mas maraming certificate, pero walang dagdag para sa Category A
Tataas nang 1.1 porsiyento sa 19,298 ang quota ng COE mula Nobyembre 2026 hanggang Enero 2027, ayon sa LTA. Hindi magbabago ang alokasyon para sa Category A, habang tataas nang humigit-kumulang 3.3 porsiyento ang quota ng Category B.
Tatanggap ang Category C ng humigit-kumulang 2 porsiyentong mas maraming certificate at ang Category E ng humigit-kumulang 3.7 porsiyentong mas marami. Bawasan naman nang halos 2 porsiyento ang alokasyon ng mga motorsiklo sa Category D.
Walang direktang dagdag sa sariling pool ng mga mamimili sa Category A mula sa pangkalahatang pagtaas ng quota. Nakakatulong ipaliwanag kung bakit maaaring kasabay ng rekord na premium ang maliit na pagtaas sa kabuuang bilang ng certificate ang hindi nagbabagong alokasyon, demand na dulot ng car show at nalalapit na pagbawas sa insentibo para sa EV.
Iba ang sitwasyon ng mga mamimili sa Category B: mas mababa ang premium nito kaysa Category A sa pinakahuling exercise at mas malaki ang quota nito sa darating na panahon. Magiging salik sa susunod na bidding ang magiging tugon ng mga mamimili sa agwat na ito.
Bakit sinusuri ng pamahalaan ang mga kategorya
Isinasaalang-alang ng Singapore na pagsamahin ang Category A at B sa iisang pool para sa mga pampasaherong sasakyan, at pagkatapos ay baguhin ang babayaran ng mga mamimili sa pamamagitan ng mga rebate o surcharge na nakabatay sa open market value ng sasakyan. Ang OMV ay tinatayang halaga ng imported na sasakyan bago idagdag ang mga lokal na buwis at bayarin sa pagpaparehistro sa Singapore.
Kasalukuyang saklaw ng Category A ang mga kotseng may internal combustion engine na hindi lalampas sa 1,600cc at lakas na hindi hihigit sa 130bhp. Kwalipikado naman ang mga de-kuryenteng sasakyan batay sa hiwalay na limitasyon sa lakas na 110kW. Napapabilang sa Category B ang mas malalaki o mas malalakas na sasakyan.
Pahinang na ng teknolohiya ng mga de-kuryenteng sasakyan ang ugnayan ng mga teknikal na limitasyong ito at ng halaga sa merkado ng isang kotse. Maaaring baguhin ng mga tagagawa ang lakas ng sasakyan, kabilang sa pamamagitan ng software, kaya maaaring mapasama sa Category A ang isang mas mahal na modelo kasama ng mas murang mga sasakyan.
Mas mataas ang Category A kaysa Category B nang tatlong beses mula Pebrero hanggang Hunyo 2026. Noong Oktubre 7, nagtapos ang dalawang kategoryang halos magkapantay, na may pagitan lamang na S$99: S$130,001 at S$130,100. Binaligtad ng pinakahuling resulta ang maliit na agwat na iyon at naging S$6,667 na mas mataas ang premium ng Category A.
Papalitan ng iminungkahing iisang pool ng mga kotse ang kasalukuyang paghahati ng mga kategorya ng iisang subasta at mga pagsasaayos batay sa halaga ng sasakyan. Sa ilalim ng panukala, S$15,000 ang pinakamalaking rebate at surcharge, na lilikha ng S$30,000 na agwat sa pagitan ng mga mamimili sa magkabilang dulo ng mga hanay ng halaga.
Ano ang naitatag sa konsultasyon
Nagsara noong Nobyembre 2 ang pampublikong konsultasyon ng LTA. Sinabi ni Transport Minister Jeffrey Siow sa Parlamento noong Nobyembre 3 na pinag-aaralan ng awtoridad ang mga tugon at wala pa itong pinal na desisyon sa mga pagbabago.
Mahigit 4,000 tugon ang saklaw ng feedback sa konsultasyon na inilahad sa Parlamento. Sinuportahan ng nakararami ang mga rebate para sa mas murang mga kotse at surcharge para sa mas mamahaling mga modelo, habang mas pinili naman ng karamihan sa mga sumagot ang limang hanay ng halaga sa halip na tatlo.
Babawasan ng rebate ang bayad ng mamimili sa COE kumpara sa premium ng iisang subasta, samantalang tataasan naman ito ng surcharge. Ang subasta pa rin ang magtatakda ng panimulang premium sa pamamagitan ng kompetisyon para sa mga available na certificate. Kaya kailangang isaalang-alang ng mga mamimili kapwa ang resulta ng subasta at ang hanay ng halaga ng kanilang sasakyan kapag tinatantiya ang babayaran.
Nakatakdang tapusin ng LTA ang pagsusuri sa pagtatapos ng 2026 at ilathala ang mga natuklasan at rekomendasyon sa unang kalahati ng 2027. Hindi pa inaanunsyo ang pinal na sistema at petsa ng pagpapatupad.
Mga petsang nakaaapekto sa mga susunod na desisyon
Sinundan ang subastang nagtakda ng rekord ng sunod-sunod na pangyayari sa maikling panahon, mula sa car show hanggang sa pagsasara ng pampublikong konsultasyon. Tinitimbang ngayon ng mga mamimili ang natitirang mga bidding exercise sa 2026 laban sa pagbabago ng insentibo sa Enero at sa mga rekomendasyon tungkol sa reporma sa COE sa 2027.
- Setyembre 9, 2026: Itinakda ng Category A ang dating rekord nito na S$133,009.
- Oktubre 7: Nagtapos ang Category A at Category B nang S$99 lamang ang pagitan.
- Oktubre 24 at 25: Nagkaroon ng mga order mula sa Car Expo bago ang subasta noong Nobyembre.
- Nobyembre 2: Nagsara ang pampublikong konsultasyon tungkol sa pag-uuri ng mga COE.
- Nobyembre 3: Nagbigay si Jeffrey Siow ng update sa Parlamento tungkol sa mga tugon.
- Nobyembre 4: Umabot sa S$139,001 ang Category A sa pagtatapos ng bidding.
- Enero 2027: Nakatakdang bumaba ang pinakamataas na pinagsamang rebate para sa EV mula S$30,000 tungong S$20,000.
- Unang kalahati ng 2027: Inaasahan ng LTA na ilathala ang mga natuklasan at rekomendasyon nito.
Para sa mga posibleng mamimili, ang agarang usapin ay ang gastos sa pagkuha ng certificate sa ilalim ng kasalukuyang mga patakaran. Tungkol naman ang iminungkahing reporma sa kung paano hahatiin ang gastos na iyon sa mga mamimili sa iisang pool sa hinaharap, habang nakaaapekto na sa mga desisyon sa pagbili ang nalalapit na pagbawas sa rebate para sa EV.
Mahahalagang Punto
- Tumaas nang 5.3 porsiyento ang Category A at umabot sa rekord na S$139,001 noong Nobyembre 4, 2026.
- Nagtapos ito nang S$6,667 na mas mataas kaysa Category B at unang beses na nalampasan ang Category E.
- Tumanggap ang Category A ng 2,018 bid para sa 1,189 certificate, o humigit-kumulang 1.70 bid bawat certificate.
- Itinuro ng LTA bilang malamang na dahilan ang malakas na demand para sa mga kwalipikadong de-kuryenteng sasakyan at ang car show noong Oktubre.
- Tataas sa 19,298 ang kabuuang quota para sa tatlong buwan, pero hindi magbabago ang alokasyon ng Category A.
- Nakatakdang bumaba nang S$10,000 ang pinakamataas na pinagsamang rebate para sa EV sa Enero 2027.
- Patuloy na sinusuri ang pagsasanib ng mga kategorya ng kotse, at inaasahan ang mga natuklasan at rekomendasyon sa unang kalahati ng 2027.






