Umabot sa rekord na 524,226 ang mga ipinadalang sasakyan sa India noong Oktubre, habang bumaba ng 14.23% ang benta sa tingian

14 min. na pagbasa
India Car Dispatches Hit Record 524,226 in October as Retail Sales Fall 14.23%

Rekord na buwan para sa mga pabrika, mas mahinang taon para sa mga showroom

Nagpadala ang mga gumagawa ng pampasaherong sasakyan sa India ng rekord na 524,226 sasakyan sa mga lokal na dealer noong Oktubre 2026, na unang lumampas sa kalahating milyon sa loob ng isang buwan. Nagsuplay ang Maruti Suzuki ng 212,384 pampasaherong sasakyan, habang lamang ang Tata Motors sa Mahindra ng 556 sasakyan lamang upang makuha ang ikalawang puwesto.

Mga Nilalaman
  1. Rekord na buwan para sa mga pabrika, mas mahinang taon para sa mga showroom
  2. Ano ang sinusukat ng kabuuang bilang ng industriya
  3. Maruti ang bumuo sa malaking bahagi ng pagtaas
  4. Bakit maraming magkakaibang kabuuan ng benta ang Maruti
  5. Nakuha ng Tata ang ikalawang puwesto habang nagtala ng rekord sa SUV ang Mahindra
  6. Nagtala ng bagong pinakamataas ang Hyundai at Kia habang bumaba ang Toyota
  7. Iba-iba ang naging takbo ng mas maliliit na manufacturer
  8. Lumilipat ang mga mamimili sa CNG, hybrid at de-kuryenteng kotse
  9. Huhubog sa susunod na pagsubok ang kalendaryo ng mga kapistahan
  10. Mahahalagang Punto

Tumaas nang 12.3% ang bilang ng mga sasakyang ipinadala ng mga manufacturer kumpara noong Oktubre 2025 at nang 14.1% kumpara noong Setyembre. Nagtala ang Maruti Suzuki, Tata Motors, Mahindra, Hyundai at Kia ng pinakamataas nilang buwanang lokal na benta, at sama-sama silang bumuo sa halos 87% ng kabuuan.

Iba ang ipinakita ng mga bumibili ng sasakyan. Nagtala ang Federation of Automobile Dealers Associations, o FADA, ng 507,768 retail sales ng pampasaherong sasakyan noong Oktubre, bumaba nang 14.23% mula sa 592,032 noong nakaraang taon. Gayunman, tumaas nang 18.86% ang mga pagbili kumpara noong Setyembre, kaya ito ang ikatlong pinakamalakas na Oktubre sa talaan ng FADA.

Binibilang sa wholesale dispatches ang mga sasakyang inililipat mula sa mga manufacturer patungo sa mga dealer. Binibilang naman sa retail sales ang mga sasakyang nakararating sa mga mamimili. Kaya ipinapakita ng mga bilang noong Oktubre na nagtustos ang mga pabrika ng rekord na dami ng sasakyan habang nanatiling mas mababa ang mga pagbili ng customer kaysa sa di-pangkaraniwang malakas na Oktubre 2025.

Bahagi ng paliwanag sa pagkakaibang ito ang kalendaryo ng mga kapistahan. Parehong tumapat sa Oktubre noong nakaraang taon ang Navratri at Diwali, kasabay ng pagtaas ng demand matapos ang mga pagbabago sa buwis sa mga produkto at serbisyo. Sa Nobyembre naman ang Diwali sa 2026, kaya naiiba ang pagkakahati ng panahon ng pamimili.

Para sa mga manufacturer at dealer, ang agarang pagsubok ay kung sasapat ang mga pagbili sa Nobyembre upang maubos ang mga sasakyang naihatid noong Oktubre. Ipinahihiwatig ng malaking backlog ng order ng Maruti at mababang naiulat na stock ng mga dealer ang malakas na demand sa network nito, habang ipinakikita ng mga bilang ng FADA na hindi pantay ang kalagayan sa mas malawak na pamilihan.

Patalastas

Ano ang sinusukat ng kabuuang bilang ng industriya

Ipinahihiwatig ng bilang na 524,226 lokal na pampasaherong sasakyan ng mga manufacturer ang pagtaas ng 57,412 sasakyan kumpara sa nakaraang taon, nang 466,814 ang katumbas na kabuuan. Gayunman, tinaya sa mga paunang pagtataya ng industriya na aabot sa 525,000 hanggang 530,000 ang mga ipinadala noong Oktubre 2026, na may paglago ng humigit-kumulang 14% hanggang 15% kumpara sa batayang 460,739 noong Oktubre 2025.

Naaapektuhan ng magkaibang batayan ng paghahambing ang iniulat na antas ng paglago. Ang bilang ng mga manufacturer ang batayan dito para sa ranggo ng mga brand at bahagi sa pamilihan; sinusukat naman ng mga bilang ng FADA ang mga pagbili ng customer.

Kabilang sa mga pampasaherong sasakyan ang mga kotse, sport utility vehicle at iba pang sasakyang pangunahing ginagamit sa paghahatid ng mga tao. Kung minsan, kabilang din sa mga anunsiyo ng benta ng kumpanya ang mga komersiyal na sasakyan, export o sasakyang isinusuplay sa ibang automaker. Kailangang lagyan ng hiwalay na paglalarawan ang mas malawak na mga kabuuang ito.

Lumampas nang 16,458 sasakyan ang mga ipinadala noong Oktubre sa kabuuang retail sales ng FADA. Magkaibang grupo ng kumpanya at sukatan sa pag-uulat ang saklaw ng dalawang dataset, kaya hindi sapat na ibawas lamang ang isang kabuuan sa isa pa upang makuha ang kumpletong bilang ng imbentaryo sa buong industriya. Walang ibinigay na katumbas na bilang ng stock ng mga dealer sa buong industriya.

Maruti ang bumuo sa malaking bahagi ng pagtaas

Tumaas ang mga lokal na ipinadalang pampasaherong sasakyan ng Maruti Suzuki mula 176,318 noong Oktubre 2025 tungong 212,384, o dagdag na 36,066 sasakyan. Bumuo ito sa humigit-kumulang 63% ng netong dagdag na 57,412 sasakyan sa industriya.

Umabot sa humigit-kumulang 40.5% ang bahagi nito sa kabuuang bilang ng mga ipinadala ng manufacturer, kumpara sa halos 37.8% noong nakaraang taon. Kaya nagmula ang paglago ng Maruti sa mas mabilis nitong paglawak kaysa sa pamilihan, sa halip na basta pagsabay lamang sa pagtaas ng kabuuang bilang ng industriya.

Inilarawan ni Partho Banerjee, senior executive officer para sa marketing at sales ng Maruti Suzuki India, ang paglago sa mga maliliit na kotse at SUV:

Sa maliliit na kotse, nakapagbenta kami ng 40,443 unit, 38% na paglago kumpara noong nakaraang taon. Kasabay nito, nagtala kami ng pinakamataas na benta sa SUV na 73,058 unit.

Umabot sa 97,787 unit ang mas malawak na kategorya ng utility vehicle ng Maruti, na kinabibilangan ng mga SUV at sasakyang gaya ng Ertiga, tumaas nang 26.1%. Tumaas nang 18.4% ang pinagsamang benta ng mga mini, compact at midsize na pampasaherong kotse, sa 100,877, habang umakyat nang 1.4% ang benta ng Eeco van sa 13,720.

Iba ang naging galaw ng iniulat na bahagi ng Maruti sa retail market kumpara sa bahagi nito sa wholesale. Nagtala ang FADA ng 211,996 retail sales ng Maruti at 41.75% na bahagi, bumaba mula 42.15% noong nakaraang taon. Magkaibang sukatan samakatuwid ang ipinakita ng mga paghahatid mula sa pabrika at mga pagbili ng customer sa posisyon nito noong Oktubre.

Patalastas

Bakit maraming magkakaibang kabuuan ng benta ang Maruti

Bahagi ng rekord na kabuuang 276,120 sasakyan ng kumpanya ang 212,384 lokal na pampasaherong sasakyan ng Maruti, tumaas nang 25% mula sa 220,894 noong nakaraang taon. Kabilang sa mas malaking bilang ang mga komersiyal na sasakyan, suplay sa ibang automaker at export.

Kapag idinagdag ang 4,405 Super Carry na magagaan na komersiyal na sasakyan sa mga lokal na pampasaherong sasakyan, magiging 216,789 ang lokal na benta. Ito ang nagpapaliwanag sa mas mataas na lokal na bilang na ginagamit din sa mga paglalarawan ng benta ng kumpanya. Kumukumpleto naman sa kabuuang benta ng kumpanya ang 9,459 sasakyang isinuplay sa ibang automaker at 49,872 export.

Tumaas nang 59.3% ang export mula sa 31,304 sasakyan. Sa unang pitong buwan ng taon ng pananalapi, mula Abril hanggang Oktubre, umakyat nang 27.4% ang kabuuang benta ng Maruti sa 1,655,498. Tumaas nang 18.4% ang export sa panahong iyon, sa 282,727, habang bumaba nang 17.8% ang suplay sa ibang automaker, sa 55,722.

Sinabi ni Banerjee na nasa humigit-kumulang 245,000 sasakyan ang mga nakabinbing order at 12 araw ang imbentaryo ng mga dealer. Inilalarawan ng imbentaryong sinusukat sa araw kung gaano katagal tatagal ang kasalukuyang stock sa umiiral na bilis ng pagbebenta.

Inilahad din ni Banerjee ang sariling bilang ng retail sales ng Maruti at inilarawan ang antas ng stock:

Mas mataas ang aming retail sales kaysa sa wholesales, na umabot sa 2,44,000 unit. Sa katapusan ng buwang ito, 12 araw na stock na lamang ang nasa aming network.

Mas mataas ang bilang na ito ng retail sales ng kumpanya kaysa sa 211,996 para sa Maruti na iniulat ng FADA. Ipinakikita ng dalawang bilang ang pangangailangang magkahiwalay na tukuyin ang mga sukatan ng benta ng kumpanya at ang serye ng retail sales ng samahan ng mga dealer.

Nakuha ng Tata ang ikalawang puwesto habang nagtala ng rekord sa SUV ang Mahindra

Nagpadala ang Tata Motors ng 73,894 lokal na pampasaherong sasakyan, tumaas nang 20.9% mula sa 61,134 noong nakaraang taon. Dahil sa dagdag nitong 12,760 sasakyan, bahagya nitong nalampasan ang rekord na 73,338 lokal na ipinadalang SUV ng Mahindra.

Tumaas nang 2.4% ang Mahindra mula sa 71,624 sasakyan noong Oktubre 2025 at nang 14.4% mula noong Setyembre. Bumaba ang bahagi nito sa wholesale tally mula humigit-kumulang 15.3% tungong 14.0% dahil mas mabilis na lumawak ang mas malawak na pamilihan.

Ipinakita ng mga retail figure ng FADA na kapwa nagdagdag ng bahagi sa pamilihan ang dalawang kumpanya. Nagbenta ang Tata ng 73,449 sasakyan sa mga customer, kaya umabot sa 14.47% ang bahagi nito sa retail sales, kumpara sa 13.52% noong nakaraang taon. Nagtala ang Mahindra ng 64,982 retail sales at 12.80% na bahagi, tumaas mula 12.46%.

Nagbigay ng isa pang pinagmumulan ng paglago ang internasyonal na negosyo ng Tata. Tumaas ang export mula 161 tungong 1,532 sasakyan, kaya umabot sa 75,426 ang pinagsamang lokal at internasyonal na benta ng pampasaherong sasakyan, tumaas nang 23%. Kabilang sa mga bilang nito ang subsidiary na Tata Passenger Electric Mobility.

Umabot sa 74,904 ang benta ng SUV ng Mahindra kasama ang export. Iniugnay ni Dr. Velusamy R, pangulo ng automotive business nito, ang demand sa panahon ng mga kapistahan at sa binagong hanay ng mga sasakyan nito. Sinabi rin niyang malakas ang naging interes ng customer sa una nitong CNG na sasakyan, ang XUV 3XO ZNG.

Patalastas

Nagtala ng bagong pinakamataas ang Hyundai at Kia habang bumaba ang Toyota

Nagpadala ang Hyundai ng 62,799 sasakyan sa lokal na pamilihan, tumaas nang 16.7% mula sa 53,792 noong nakaraang taon. Umabot sa rekord na 13,017 ang mga ipinadalang Venue, o humigit-kumulang isa sa bawat limang lokal na sasakyan ng Hyundai noong buwan.

Umabot sa rekord na 82,299 ang pinagsamang lokal at export sales ng Hyundai. Inilarawan ni managing director at chief executive Tarun Garg ang mga nagtulak sa resulta:

Nakatulong ang malakas na demand sa panahon ng mga kapistahan, kasabay ng matatag na momentum sa lokal at export markets, upang makapagtala kami ng bagong rekord sa benta.

Binanggit din ni Garg ang bagong inilunsad na Hyundai Bayon bilang posibleng mag-ambag sa paglago sa lokal na pamilihan at sa export sa mahigit 50 pamilihan.

Nagtala ang Kia ng 33,462 lokal na ipinadalang sasakyan, tumaas nang 13.2% mula sa 29,556. Ito ang pinakamataas na buwanang bilang ng kumpanya mula nang pumasok ito sa India noong 2019. Iniugnay ni Atul Sood, senior vice president para sa sales at marketing, ang resulta sa mga matatag nang modelo, mas bagong sasakyan, mga modelong CNG at rekord na buwanang benta ng electric vehicle. Sinabi rin ng pamunuan na nakatanggap ito ng nakapagpapasiglang tugon sa Sorento.

Kabaligtaran naman ang naging galaw ng Toyota. Bumaba nang 26.7% ang 29,521 lokal na ipinadala nito mula sa 40,257 noong nakaraang taon, sa kabila ng 18.0% na pagbangon mula noong Setyembre. Bumaba ang bahagi nito sa wholesale market mula humigit-kumulang 8.6% tungong 5.6%, ang pinakamalaking pagkawala ng bahagi sa mga pangunahing manufacturer.

Bumaba rin ang retail sales ng Toyota, mula 38,367 tungong 28,727. Bumaba ang bahagi nito sa retail mula 6.48% tungong 5.66%, na nagpapakitang umabot din sa mga pagbili ng customer ang mahinang taunang resulta nito.

Iba-iba ang naging takbo ng mas maliliit na manufacturer

Nagtala ang Nissan ng pinakamabilis na taunang paglago sa dispatches sa mga manufacturer na may maihahambing na bilang noong Oktubre 2025, tumaas nang 37.4% sa 3,594 sasakyan. Tumaas nang 19.0% ang Honda sa 7,609 at nagtala ng pinakamalaking buwanang pagtaas sa bilang ng mga manufacturer, umakyat nang 70.4% mula noong Setyembre.

Nagpadala ang JSW MG Motor ng 8,013 sasakyan, halos walang pagbabago mula noong Setyembre. Katumbas ng 25.3% na paglago ang iniulat nitong 6,397 na bilang noong nakaraang taon, bagaman 19% naman ang nakasaad na pagtaas sa kasamang paglalarawan ng paglago.

Umabot sa 3,023 ang dispatches ng VinFast, tumaas nang 63.1% mula noong Setyembre, ngunit walang taunang paghahambing sa bilang ng mga manufacturer. Nagtala ang FADA ng 2,571 retail sales ng VinFast, kumpara sa 142 noong nakaraang taon.

May ilang brand na bumuti ang resulta mula noong Setyembre ngunit nanatiling mas mababa kaysa noong Oktubre 2025. Nagpadala ang Skoda ng 7,805 sasakyan, bumaba nang 5.4% taun-taon ngunit tumaas nang 27.9% buwan-sa-buwan. Ang 4,577 sasakyan ng Renault ay katumbas ng 2.0% taunang pagbaba at 34.7% buwanang pagtaas.

Nagpadala ang Volkswagen ng 2,913 sasakyan, bumaba nang 28.0% taun-taon at tumaas nang 31.3% buwan-sa-buwan. Umabot sa 1,008 ang bilang ng Citroen, bumaba nang 29.3% taun-taon, habang bumaba nang 13.1% ang Jeep sa 286. Kapwa bumuti ang mga ito mula noong Setyembre. Kaya kasabay ng rekord na kabuuang bilang ng industriya ang malaking taunang pagbaba sa ilang manufacturer.

Patalastas

Lumilipat ang mga mamimili sa CNG, hybrid at de-kuryenteng kotse

Ipinakikita ng mga tala ng FADA tungkol sa uri ng panggatong ang pagbabago sa mga binili ng customer. Bumuo sa 41.83% ng retail sales noong Oktubre ang pinagsamang mga sasakyang CNG at liquefied petroleum gas, hybrid at electric vehicle, bahagyang mas mataas kaysa 41.60% ng mga sasakyang gasolina at ethanol.

Umabot sa 24.59% ng retail sales ang mga sasakyang CNG at LPG, kumpara sa 23.20% noong nakaraang taon. Tumaas ang bahagi ng mga hybrid, na pinagsasama ang makina at de-kuryenteng pagpapatakbo, mula 6.96% tungong 9.94%. Bumaba ang bahagi ng diesel mula 17.34% tungong 16.57%.

Bumuo sa 7.30% ang electric vehicle, tumaas mula 3.55% noong nakaraang taon ngunit mas mababa sa 8.45% noong Setyembre. Katumbas ang bahagi noong Oktubre ng humigit-kumulang 37,000 de-kuryenteng kotse, kumpara sa halos 21,000 noong nakaraang taon. Sinabi ng FADA na mas mataas ang demand sa de-kuryenteng kotse kaysa sa suplay.

Tumaas nang 75% ang pinagsamang lokal at internasyonal na benta ng electric vehicle ng Tata, sa 16,244 mula 9,286. Bumuo ang mga electric vehicle sa humigit-kumulang 21.5% ng kabuuang 75,426 na benta nito ng pampasaherong sasakyan. Saklaw ng mga bilang ng electric vehicle ng kumpanya ang India at mga internasyonal na pamilihan, samantalang lokal na retail sales ang sinusukat ng FADA.

Nag-ulat ang Maruti ng halos 87,000 CNG na sasakyan noong Oktubre, at inilarawan ni Banerjee na halos 40% ang ambag ng mga ito. Sinabi niyang limitado pa rin ang suplay ng CNG at kumikilos ang pangkat sa supply chain upang luwagan ang mga sagabal. Kaya mahalaga rin ang pagkakaroon ng mga sasakyan bukod sa interes ng mga mamimili.

Huhubog sa susunod na pagsubok ang kalendaryo ng mga kapistahan

Iniugnay ng FADA ang malaking bahagi ng taunang pagbaba sa retail sales noong Oktubre sa di-pangkaraniwang mataas na batayan ng paghahambing noong 2025. Bumaba nang 15.30% taun-taon ang mga pagbili sa lungsod at nang 12.44% sa kanayunan, bagaman tumaas ang dalawa mula noong Setyembre.

Tumaas nang 20.10% buwan-sa-buwan ang retail sales sa lungsod, habang umakyat nang 16.90% ang retail sales sa kanayunan. Bumuo sa 61.7% ng mga pagbili noong Oktubre ang mga pamilihang urban. Sinabi ng FADA na medyo malakas ang demand sa mga utility vehicle at mahina naman sa mga entry-level na pampasaherong kotse.

Ipinakikita ng mahahalagang petsa kung bakit bahagi lamang ng larawan ng panahon ng mga kapistahan ang isang buwan:

  • Oktubre 2025: Tumapat sa iisang buwan ang Navratri at Diwali, kasabay ng demand matapos ang mga pagbawas sa GST rates. Nagtala ang FADA ng 592,032 retail sales ng pampasaherong sasakyan.
  • Setyembre 2026: Nagtala ang FADA ng 427,213 retail sales, na naging batayan ng buwanang pagbangon noong Oktubre.
  • Oktubre 2026: Umabot sa 524,226 ang mga ipinadala ng mga manufacturer, habang nagtala ang FADA ng 507,768 retail sales.
  • Nobyembre 2026: Sa buwang ito tumapat ang Diwali, kaya lumipat sa labas ng Oktubre ang bahagi ng panahon ng pamimili para sa kapistahan.

Mula Abril hanggang Oktubre, nagtala ang FADA ng 3,068,353 retail sales ng pampasaherong sasakyan, tumaas nang 16.41%. Kaya patuloy na lumago ang kabuuan para sa taon ng pananalapi sa kabila ng taunang pagbaba noong Oktubre.

Nagbabala si Puneet Gupta, direktor para sa India at ASEAN sa Mobility Global, na maaaring makaapekto sa pagbisita sa mga showroom at pagtatanong ng customer ang paghina ng mga palatandaang pang-ekonomiya matapos ang panahon ng mga kapistahan. Ipapakita ng mga benta sa Nobyembre at Disyembre kung gaano kalaki ang demand na magpapatuloy matapos humupa ang mga pagbili para sa kapistahan, habang binabalanse ng mga manufacturer ang produksyon at stock ng mga dealer.

Patalastas

Mahahalagang Punto

  • Umabot sa rekord na 524,226 ang lokal na dispatches ng pampasaherong sasakyan noong Oktubre, tumaas nang 12.3% taun-taon.
  • Nagtala ang FADA ng 507,768 retail sales, bumaba nang 14.23% taun-taon ngunit tumaas nang 18.86% mula noong Setyembre.
  • Nagsuplay ang Maruti ng 212,384 lokal na pampasaherong sasakyan at bumuo sa humigit-kumulang 63% ng netong taunang dagdag sa dispatches ng industriya.
  • Nakuha ng Tata ang ikalawang puwesto sa 73,894 dispatches, lamang ng 556 sa Mahindra.
  • Nagtala ang Hyundai at Kia ng mga rekord na lokal na benta para sa buwan, habang bumaba nang 26.7% taun-taon ang dispatches ng Toyota.
  • Bumuo sa 41.83% ng retail sales ang pinagsamang mga sasakyang CNG/LPG, hybrid at electric vehicle.
  • Binabago ng paglipat ng Diwali sa Nobyembre ang taunang paghahambing, habang nanatiling tumaas nang 16.41% ang retail sales mula Abril hanggang Oktubre.
Ibahagi ang artikulong ito

Baka magustuhan mo rin