Lumampas sa 500,000 ang mga Ipinadalang Pampasaherong Sasakyan sa India noong Oktubre habang Naghahanda ang mga Automaker para sa Diwali

13 min. na pagbasa
India Passenger Vehicle Dispatches Top 500,000 in October as Carmakers Prepare for Diwali

Umabot sa rekord ang mga ipinadalang sasakyan sa gitna ng abalang kapaskuhan

Lumampas sa 500,000 unit ang mga ipinadalang pampasaherong sasakyan sa India noong Oktubre 2026 habang naghahanda ang mga manufacturer ng mga sasakyan para sa mga dealership bago ang Dhanteras at Diwali sa unang kalahati ng Nobyembre. Nagtala ng rekord kada buwan ang Maruti Suzuki, Hyundai at Mahindra, habang malakas din ang pagtaas ng benta ng Tata Motors at Kia, na sinuportahan ng demand tuwing kapaskuhan at mga pagbawas sa buwis sa mga produkto at serbisyo (GST).

Mga Nilalaman
  1. Umabot sa rekord ang mga ipinadalang sasakyan sa gitna ng abalang kapaskuhan
  2. Ano ang ibig sabihin ng magkakaibang bilang ng benta
  3. Maruti ang pinagmulan ng karamihan sa pagtaas ng retail sales
  4. Bahagyang nangunguna ang Tata sa domestic volume
  5. Nagtala ng bagong pinakamataas ang Mahindra at Hyundai
  6. Higit ang rekord ng Kia sa naitala noong Setyembre
  7. Bakit bumaba ang mga rehistro ng electric car habang lumalaki ang merkado
  8. Nakakuha ng bahagi sa merkado ng electric car ang Mahindra at MG
  9. Ipinakikita ng mas malawak na negosyo ng Mahindra ang epekto ng kalendaryo
  10. Mahahalagang Punto

Nagpadala ang Maruti ng 212,384 pampasaherong sasakyan sa domestic market. Sumunod ang Tata sa 73,894, bahagyang mas mataas kaysa rekord na 73,338 domestic sport utility vehicle (SUV) ng Mahindra. Nagtala ang Hyundai ng 62,799 domestic sales, habang umabot sa rekord na 33,462 sasakyan ang wholesale sales ng Kia sa loob ng isang buwan.

Matalas ding tumaas ang mga rehistro ng sasakyan ng mga customer. Ayon sa datos ng pagpaparehistro ng sasakyan ng Vahan, umabot sa 498,208 ang mga rehistro ng pampasaherong sasakyan noong Oktubre, mas mataas nang 15.1% kumpara sa 432,802 noong Setyembre. Kabaligtaran naman ang naging galaw ng mga rehistro ng electric car: bumaba ang mga ito nang 4% sa 35,777 habang nakaapekto ang limitadong suplay sa Tata at bumaba ang mga rehistro ng Vinfast.

Samakatuwid, nagdala ang Oktubre ng dalawang magkaugnay na pangyayari: malawakang paglaki ng merkado ng sasakyan at mas mahigpit na suplay para sa ilang electric model. Para sa mga bibili, ang praktikal na kaibhan ay ang pagkakaroon ng sasakyan. Mas maraming sasakyan ang natatanggap ng mga dealership bago ang mga kapistahan, pero naghihintay pa rin ang ilang customer ng electric car habang nagsisikap humabol ang mga manufacturer at supplier ng piyesa.

Ano ang ibig sabihin ng magkakaibang bilang ng benta

Binibilang sa mga ipinapadalang sasakyan ng mga manufacturer, na tinatawag ding wholesale sales, ang mga sasakyang ipinapasok sa network ng mga dealer. Itinatala naman sa retail registrations ang mga sasakyang inirehistro para sa mga customer. Maaaring makarating ang isang kotse sa dealership sa isang buwan at mairehistro sa pangalan ng bumili nito sa susunod na buwan, kaya magkakaibang yugto ng pagbili ang sinusukat ng dalawang datos.

Sinasalamin ng mahigit 500,000 ipinadalang sasakyan noong Oktubre ang paghahanda ng mga manufacturer para sa mga kapistahan sa Nobyembre. Samantala, ipinakita ng 498,208 rehistro ng pampasaherong sasakyan ang aktibidad sa mas huling yugto ng proseso ng pagbebenta. Maaari ring kabilang sa kabuuang bilang ng isang kompanya ang mga export, komersyal na sasakyan o iba pang kategorya, kaya pinakamainam ihambing ang mga domestic figure ng pampasaherong sasakyan sa bawat automaker.

Patalastas

Naipapaliwanag ng kalendaryo ang pagkakasunod-sunod:

  • Pebrero 2026: Panimulang punto ng pahayag ng Tata sa kalaunan na naging tatlong ulit ang mga booking nito ng electric vehicle.
  • Setyembre 2026: Umabot sa 432,802 ang mga rehistro ng pampasaherong sasakyan at sa 37,284 ang mga rehistro ng electric car.
  • Oktubre 27, 2026: Sinabi ni Shailesh Chandra, pinuno ng pampasaherong sasakyan ng Tata, na maaaring abutin pa ng dalawa hanggang tatlong buwan bago makahabol ang suplay ng electric vehicle sa demand.
  • Oktubre 2026: Lumampas sa 500,000 ang mga ipinadalang pampasaherong sasakyan, habang umabot sa 498,208 ang mga rehistro.
  • Unang kalahati ng Nobyembre 2026: Inaasahang magiging pangunahing panahon ng pagbili sa kapaskuhan ang Dhanteras at Diwali.

Sinuportahan ng mga pagbawas sa GST ang demand, kasabay ng mga kapistahan. Walang eksaktong sukat sa mga bilang ng benta noong Oktubre kung gaano kalaking bahagi ng paglago ang nagmula sa mga pagbabago sa buwis at kung gaano kalaki ang dulot ng mga pana-panahong pagbili. Ang mga benta sa Nobyembre ang susunod na magpapakita kung paano daraan sa mga dealership ang mga sasakyang ipinadala noong Oktubre.

Maruti ang pinagmulan ng karamihan sa pagtaas ng retail sales

Umabot sa rekord na 276,120 sasakyan ang kabuuang benta ng Maruti Suzuki noong Oktubre, mas mataas nang 25% kumpara sa 220,894 noong nakaraang taon. Sa loob ng mas malawak na kabuuang bilang na iyon, tumaas sa 212,384 ang mga ipinadalang domestic pampasaherong sasakyan, mula 176,318, katumbas ng dagdag na 36,066 sasakyan o humigit-kumulang 20.5%.

Lumawak ang paglago sa iba't ibang uri ng sasakyan. Tumaas sa 97,787 ang benta ng utility vehicle ng Maruti, mula 77,571, habang umakyat sa 100,877 ang kategorya nito ng pampasaherong kotse, mula 85,210. Lumago nang humigit-kumulang 26% ang mga utility vehicle, kumpara sa humigit-kumulang 18% para sa kategorya ng pampasaherong kotse, na nagpapakita ng mas mabilis na paglaki ng mas malalaking sasakyan.

Lalo nang mahalaga sa buwanang pagtaas ng merkado ang retail performance ng Maruti. Umakyat sa 211,444 ang mga rehistro ayon sa Vahan, mula 172,872 noong Setyembre, dagdag na 38,572 sasakyan. Sa buong merkado ng pampasaherong sasakyan, tumaas nang 65,406 ang mga rehistro. Samakatuwid, halos 59% ng dagdag na bilang na ito ay nagmula sa Maruti.

Sinabi ni Partho Banerjee, senior executive officer para sa marketing at sales ng Maruti Suzuki, na katumbas ng 12 araw ng benta ang imbentaryo ng mga dealership bago ang Diwali. Tinatantiya ng imbentaryong ipinapahayag sa bilang ng mga araw kung gaano katagal tatagal ang kasalukuyang stock batay sa umiiral na bilis ng benta. Nagbigay ito ng mas agarang larawan ng suplay sa mga dealership kaysa sa rekord ng mga ipinadalang sasakyan ng kompanya lamang.

Bahagyang nangunguna ang Tata sa domestic volume

Nagtala ang Tata Motors Passenger Vehicles ng kabuuang benta na 75,426 sasakyan noong Oktubre, mas mataas nang 23% kumpara sa 61,295 noong Oktubre 2025. Tumaas nang 21% ang domestic sales sa 73,894 mula 61,134, kaya pumangalawa ang Tata sa likod ng Maruti sa ranggo ng mga pampasaherong sasakyan para sa buwan.

Patalastas

Lamang lamang ng 556 sasakyan ang domestic total ng Tata kaysa sa Mahindra. Malaki ang kaibahan nito sa mas malawak na agwat ng Maruti: mahigit 2.8 ulit ng volume ng Tata ang 212,384 domestic pampasaherong sasakyang ipinadala nito.

Matalas ding tumaas ang internasyonal na negosyo, na umabot sa 1,532 sasakyan mula 161 noong nakaraang taon. Malaki ang porsiyentong itinaas dahil maliit ang naunang bilang. Halos 98% pa rin ng pinagsamang volume ng pampasaherong sasakyan ng Tata ang domestic sales, kaya nanatiling sentro ng performance nito ang merkado sa India.

Umabot sa 16,244 ang benta ng electric vehicle ng Tata sa domestic at internasyonal na mga merkado, mas mataas nang 75% kumpara sa 9,286 noong nakaraang taon. Katumbas ng humigit-kumulang 21.5% ng kabuuang benta ng Tata noong Oktubre ang electric vehicle, kumpara sa humigit-kumulang 15.1% noong Oktubre 2025. Nadagdagan ang benta nito ng 6,958 electric vehicle, kumpara sa kabuuang dagdag na 14,131 sasakyan sa negosyo nitong pampasaherong sasakyan.

Nagtala ng bagong pinakamataas ang Mahindra at Hyundai

Umabot sa rekord na 73,338 ang mga domestic SUV na ipinadala ng Mahindra, kumpara sa 71,624 noong Oktubre 2025. Tumaas nang 2.4% ang bilang kumpara noong nakaraang taon, habang mas malaki ang 14.4% na itinaas mula sa 64,092 sasakyan noong Setyembre, katumbas ng 9,246 pang SUV.

Mas malakas din ang paglago ng Mahindra sa mas mahabang panahon kaysa sa taunang paghahambing nito para sa Oktubre. Umabot sa 431,480 ang domestic sales ng SUV mula Abril hanggang Oktubre sa taong pinansyal na magtatapos sa Marso 2027, mas mataas nang humigit-kumulang 17% kumpara sa 369,194 noong nakaraang taon. Kasama ang mga export, umabot sa 74,904 ang benta ng utility vehicle noong Oktubre.

Umabot sa 82,299 sasakyan ang kabuuang benta ng Hyundai, mas mataas nang 17.7% kumpara noong nakaraang taon. Tumaas nang 16.7% sa 62,799 ang domestic sales, habang umakyat nang 21.1% sa 19,500 ang mga export. Halos isang-kapat ng kabuuang benta ng Hyundai ang mga export, na nagpapakita kung bakit mas mataas nang malaki ang pinagsamang bilang nito kaysa sa volume nito sa merkado ng India.

Magkaiba ang halo ng mga negosyo na nagdala sa dalawang kompanya sa kanilang mga resulta noong Oktubre. Nakatuon ang performance ng pampasaherong sasakyan ng Mahindra sa mga domestic SUV, habang malaki ang bahagi ng export sa kabuuang benta ng Hyundai. Kapwa nakinabang ang mga ito sa mas mataas na volume habang papalapit ang pangunahing panahon ng pagbili sa kapaskuhan.

Higit ang rekord ng Kia sa naitala noong Setyembre

Nagtala ang Kia India ng rekord na wholesale sales sa loob ng isang buwan sa ikalawang sunod na buwan, nang magpadala ito ng 33,462 sasakyan noong Oktubre. Mas mataas ito nang 13.22% kumpara sa 29,556 noong Oktubre 2025 at nang 4.51% kumpara sa naunang rekord na 32,017 na naitala noong Setyembre 2026.

Patalastas

Umabot sa 286,470 ang wholesale sales ng Kia mula Enero hanggang Oktubre, mas mataas nang 21.31% kumpara sa 236,138 sa kaparehong panahon noong 2025. Dalawang buwan pa bago matapos ang taon, nalampasan na ng kompanya nang 6,184 sasakyan ang kabuuang benta nito noong buong 2025 na 280,286.

Mahigit 13,000 benta noong Oktubre ang mula sa Seltos, o humigit-kumulang 39% ng kabuuang buwanang benta ng Kia. Isa rin sa mga nangunang nag-ambag ang Sonet. Ayon sa Kia, nanatiling lampas 10,000 ang karaniwang buwanang benta ng Seltos mula nang ilunsad ang pinakabagong modelo nito noong Enero 2026.

Iniugnay ni Atul Sood, senior vice president para sa sales at marketing ng Kia India, ang rekord sa demand tuwing kapaskuhan, sa mga subok nang modelo at sa pagtanggap sa mga mas bagong produkto. Nagtala rin ang Kia ng rekord na benta ng electric vehicle, mas mataas nang 31% kumpara noong Setyembre, kung saan nag-ambag ang Syros EV at Carens Clavis EV. Halos 10% ng benta noong Oktubre ang mga bersiyong CNG ng Carens at Carens Clavis, na nagdagdag ng isa pang pagpipiliang fuel sa halo ng benta ng kompanya.

Bakit bumaba ang mga rehistro ng electric car habang lumalaki ang merkado

Bumaba sa 35,777 noong Oktubre ang mga rehistro ng electric car mula sa sampung manufacturer, mula 37,284 noong Setyembre. Bumaba sa 7.2% ang bahagi ng mga ito sa sinusubaybayang merkado ng pampasaherong sasakyan, mula 8.6%, dahil lumiit ang bilang ng rehistro ng electric vehicle habang lumawak ang mas malawak na merkado.

Makikita ang magkakaibang galaw na ito sa iisang manufacturer, ang Tata. Tumaas nang 24.3% mula Setyembre at umabot sa 73,002 ang kabuuang rehistro ng pampasaherong sasakyan nito, pero bumaba nang 7.1% sa 14,552 ang mga rehistro ng electric vehicle mula 15,660. Bumaba nang 22.4% ang mga rehistro ng Vinfast sa 2,565 mula 3,304.

Pinagsama, nagrehistro ang Tata at Vinfast ng 1,847 electric car na mas kaunti kaysa noong Setyembre. Mas maliit, 1,507 sasakyan, ang ibinaba ng buong merkado ng electric car, kaya nabawi ng dagdag na benta ng ibang manufacturer ang bahagi ng kanilang pagbaba.

Sinabi ni Shailesh Chandra, managing director at chief executive ng Tata Motors Passenger Vehicles, sa isang pagtitipon ng industriya noong Oktubre 27 na naging tatlong ulit ang mga booking ng electric vehicle mula Pebrero. Sinabi niyang maaaring abutin pa ng dalawa hanggang tatlong buwan bago makahabol ang suplay habang pinalalawak ng mga manufacturer ng piyesa ang kapasidad nila.

Ganito inilarawan ng tagapagsalita ng Tata Motors Passenger Vehicles ang demand at tugon ng kompanya:

May "lumalaking kagustuhan ng mga customer sa mga EV, at patuloy na mas mataas ang demand kaysa sa suplay", at "pinalalaki ng kompanya ang suplay" upang mapahusay ang pagkakaroon ng mga sasakyan.

Magkaibang paghahambing ang saklaw ng 75% taunang pagtaas ng benta ng electric vehicle ng Tata at ng buwanang pagbaba ng mga rehistro nito ng electric vehicle. Binibilang ng una ang benta ng kompanya sa domestic at internasyonal na mga merkado kumpara sa Oktubre 2025; sinusubaybayan naman ng ikalawa ang mga rehistro sa India kumpara sa Setyembre 2026. Kapwa ipinakikita ng mga ito na mas marami nang electric vehicle ang naibebenta ng negosyo kaysa noong nakaraang taon, pero nahihirapan itong tugunan ang kamakailang demand.

Patalastas

Nakakuha ng bahagi sa merkado ng electric car ang Mahindra at MG

Tumaas nang 3.4% mula Setyembre sa 8,472 ang mga rehistro ng electric car ng Mahindra, habang umakyat nang 6.5% sa 5,877 ang sa JSW MG Motor. Umakyat sa 40.1% ang pinagsamang bahagi nila sa sinusubaybayang merkado ng electric car, mula 36.8%.

Nanatili ang Tata bilang pinakamalaking manufacturer ng electric car batay sa mga rehistro, na may 40.7% na bahagi, mula 42% noong Setyembre. Lumiit sa 6,080 sasakyan ang lamang nito sa Mahindra, mula 7,468. Dahil dito, nagkalapit ang dalawa kahit nanatili ang malaking agwat ng buwanang benta ng Tata.

Ikalawa pa rin ang Oktubre sa may pinakamaraming rehistro ng electric car noong 2026, kasunod ng Setyembre. Mas mataas ang 35,777 rehistro nito kaysa sa 34,013 noong Hulyo at 31,987 noong Agosto. Bumaba ang merkado mula sa isang buwang may rekord na bilang, pero nanatili itong mas mataas kaysa sa mga naunang bilang na iyon.

Umabot sa 287,453 ang kabuuang rehistro ng electric car mula Enero hanggang Oktubre. Nanguna ang Tata sa 117,547, sinundan ng Mahindra sa 66,945 at MG sa 55,016. Humigit-kumulang 83% ng kabuuan ang mula sa tatlong manufacturer na ito, na nagpapakita kung gaano kalaki ang pag-asa ng merkado ng electric car sa kakayahan nilang mag-suplay ng mga sasakyan.

Ipinakikita ng mas malawak na negosyo ng Mahindra ang epekto ng kalendaryo

Umabot sa 131,109 sasakyan ang kabuuang benta ng automotive business ng Mahindra, kasama ang mga export, noong Oktubre, mas mataas nang 9% kumpara noong nakaraang taon. Bukod sa mga SUV, tumaas nang 4% sa 33,037 ang domestic sales ng light commercial vehicle at umakyat nang 38% sa 17,632 ang benta ng three-wheeler.

Nanguna sa paglago ng komersyal na sasakyan ang mga sasakyang may bigat na 2 hanggang 3.5 tonelada, na tumaas nang 5% sa 28,654. Bumaba nang 4% sa 4,383 ang benta ng mga sasakyang wala pang 2 tonelada. Umabot sa 99,690 ang benta ng three-wheeler mula Abril hanggang Oktubre, mas mataas nang 50% kumpara sa 66,340.

Tumaas nang 77% sa 7,102 sasakyan ang mga automotive export, habang umakyat nang humigit-kumulang 53% sa 37,133 ang pinagsama-samang export mula Abril hanggang Oktubre. Nakabenta naman ng 2,838 sasakyan ang hiwalay na iniulat na negosyo ng trak at bus, mas mataas nang 40%, na pinangunahan ng 62% na pagtaas sa benta ng sasakyang pangkargamento.

Kabaligtaran ang naging galaw ng negosyo ng Mahindra sa traktor. Bumaba nang 13% sa 62,626 ang domestic sales ng traktor mula 72,071; iniugnay ito ng kompanya pangunahin sa paglipat ng Diwali sa Nobyembre mula Oktubre noong nakaraang taon. Mas mataas pa rin nang humigit-kumulang 2% sa 325,498 ang domestic sales ng traktor mula Abril hanggang Oktubre.

Patalastas

Para sa merkado ng pampasaherong sasakyan, ang susunod na yugto ay ang pagbili ng mga customer sa mga sasakyang nakalaan para sa kapaskuhan. Para naman sa mga customer ng electric vehicle ng Tata, ang pinakahuling itinakdang panahon para makahabol ang suplay ay dalawa hanggang tatlong buwan pagkaraan ng Oktubre 27. Dahil sa mga iskedyul na ito, tututukan ang mga rehistro sa Nobyembre at produksyon sa mga susunod na buwan.

Mahahalagang Punto

  • Lumampas sa 500,000 ang mga ipinadalang pampasaherong sasakyan sa India noong Oktubre 2026 bago ang Dhanteras at Diwali sa Nobyembre.
  • Tumaas nang 15.1% mula Setyembre sa 498,208 ang mga rehistro ng pampasaherong sasakyan; halos 59% ng dagdag ang nagmula sa Maruti.
  • Nagpadala ang Maruti ng 212,384 domestic pampasaherong sasakyan, sinundan ng Tata sa 73,894 at Mahindra sa 73,338.
  • Nagtala ang Hyundai ng 62,799 domestic sales, habang nagtakda ang Kia ng rekord na 33,462 wholesale sales sa loob ng isang buwan.
  • Bumaba nang 4% sa 35,777 ang mga rehistro ng electric car habang naharap ang Tata sa limitadong suplay at bumaba ang mga rehistro ng Vinfast.
  • Itinaas ng Mahindra at MG ang pinagsamang bahagi nila sa merkado ng electric car sa 40.1%, habang nanatiling nangunguna ang Tata.
  • Inaasahan ng Tata na aabutin pa ng dalawa hanggang tatlong buwan pagkaraan ng Oktubre 27 bago makahabol ang suplay ng electric vehicle sa demand.
Ibahagi ang artikulong ito

Baka magustuhan mo rin